รีวิว Detective Chinatown 1
Detective Chinatown หรือ แก๊งม่วนป่วนเยาวราช เป็นหนังจีนแนวสืบสวนสอบสวน ที่เอาเข้าจริงก็ดังพลุแตกมานานแล้ว จน Detective Chinatown ที่เพิ่งเข้าฉายในโรงไป ทำรายได้ชนะ Avengers: Endgame ในบางประเทศเสียด้วยซ้ำ ซึ่งส่วนตัวแล้วผมเพิ่งได้ย้อนกลับมาดูภาคแรก เพราะชอบภาคสามนี่ล่ะครับ ดูได้ที่ดูหนัง
โดยในภาคแรกของ Detective Chinatown นี้จะบอกเล่าเรื่องราวที่เป็นจุดเริ่มต้นการพบกันของ ฉินฟง หนุ่มสมองดีที่เป็นนักสืบ (ภาคนี้ตอนเริ่มเรื่องยังไม่ได้เป็นเลย) และ ถังเหริน ผู้มีศักดิ์เป็นลุง ที่ดูจะไม่ค่อยเป็นงานในเรื่องนักสืบเท่าไหร่ แต่จับพลัดจับผลูกลายเป็นผู้ต้องสงสัยคดีฆาตกรรมอันเป็นจุดเริ่มต้นของความวายป่วงทั้งหมดในหนังเรื่องนี้
จุดเด่นที่โดดเด่นที่สุดของหนัง Detective Chinatown คงเป็นคาแรกเตอร์ที่ชัดและมีเสน่ห์เป็นของตัวเอง คือไม่ได้เน้นที่ความสวยความหล่อ แต่เป็นความมีโครงสร้างอันแข็งแกร่ง เช่น ฉินฟงที่พูดติดอ่าง ดูไม่มั่นใจ แต่โคตรฉลาด, ถังเหริน ที่ดูมั่นใจไปหมด แม้จะสืบไม่เก่ง
แต่สร้างความปั่นป่วน ให้กับตำรวจได้ไม่น้อย ไปจนถึงคาแรกเตอร์รอง ๆ อย่าง 2 ตำรวจที่เป็นคู่ปรับกัน และ แก๊งค์โจรปล้นทองที่อยากได้ทองคืน ทุกคาแรกเตอร์มีบทบาทและสร้างสีสันได้ดีเยี่ยม ทำให้ฉากตลกโบ๊ะบ๊ะที่ตัวละครมารวมกัน (ภาคสามก็มีฉาก แนว ๆ นี้ กำลังคิดว่าภาคสองก็น่าจะมีเหมือนกัน) เป็นเสน่ห์ของหนังมาก ๆ เรียกว่าได้ทั้งความฮา และความลุ้น
โดยรวม Detective Chinatown เป็นหนังสืบสวนสอบสวนที่ได้ความสนุกจากการไขปริศนา และความตลกจากเสน่ห์ของตัวละครที่ถูกคัดสรรคาแรกเตอร์มาอย่างดี ว่าควรเอาตัวละครแบบไหนมาเจอกัน เพื่อสร้างเคมีออกมาเป็นเสียงหัวเราะ ใครเป็นคอหนังตลก ผมคิดว่าหนังชุด แก๊งม่วนฯ ค่อนข้างตอบโจทย์เลยทีเดียวครับ ดูหนังออนไลน์2022
รีวิว Detective Chinatown 1
ฉันอยากจะชอบหนังเรื่องนี้ฉันทำจริงๆ แต่มันไม่เคยติดใจฉันเลยจริงๆ และฉันต้องบอกว่ามันเป็นการลากที่จะนั่งผ่านความเจ็บปวดของหนังเรื่องนี้ อันที่จริง ฉันยังอ่านไม่จบด้วยซ้ำ ขณะที่ฉันหลับไปสองครั้งตลอดช่วงเวลานั้น และเพิ่งจะเลิกเล่นหนังเรื่องที่เหลืออีก 40 นาที เมื่อถึงจุดนั้น ฉันก็เกินเกณฑ์ที่จะทนต่อในภาพยนตร์ได้ และ “Detective Chinatown” ก็ไม่ได้มอบความบันเทิงให้ฉันโดยเฉพาะ ดูหนังออนไลน์ฟรีไม่กระตุกภาคไทย
โครงเรื่องที่นี่ไม่น่าสนใจ และไม่ใช่สิ่งที่ฉันพบว่าน่าขบขัน แน่นอนว่ามีรอยยิ้มและรอยยิ้มเล็กน้อยที่นี่และที่นั่น แต่นั่นคือสิ่งที่ผู้กำกับและนักเขียน Sicheng Chen ได้รับจากฉันเมื่อฉันดูหนังเรื่องนี้
ฉันไม่ค่อยสนใจเนื้อเรื่องหรือตัวละครในภาพยนตร์เท่าไหร่ มีบางอย่างที่ขาดหายไปจากทุกสิ่งทุกอย่างที่นี่เพื่อทำให้เป็นภาพยนตร์ที่น่าสนใจ สำหรับฉัน ดูเหมือนว่านักเขียนและผู้กำกับ Sicheng Chen จะใช้ระบบออโต้ไพลอตทุกอย่าง
ฉันให้คะแนนสี่ในสิบดาวเพียงเพราะมูลค่าการผลิตและความจริงที่ว่าพวกเขามีนักแสดงและนักแสดงที่ยุติธรรมเพียงพอในภาพยนตร์ อย่างไรก็ตาม นี่ไม่ใช่หนังที่ฉันจะกลับมาดูให้จบ มันแค่ไม่ใช่หนังที่ฉันชอบ และตอนนี้ฉันมีข้อสงสัยอย่างมากเกี่ยวกับการนั่งดูภาคต่อ
หลังจากสอบเข้าโรงเรียนตำรวจไม่ผ่าน Qin Feng (Haoran Liu) ไปเยี่ยมลุง (หรือลูกพี่ลูกน้อง) Tang Ren (Baoqiang Wan) ที่กรุงเทพฯ เมื่อ Tang Ren พบว่าตัวเองเป็นหัวหน้าผู้ต้องสงสัยในคดีฆาตกรรม Qin Feng ใช้พลังของการสังเกตและทักษะการอนุมานเพื่อแก้ปัญหาอาชญากรรมและล้างชื่อลุง (หรือลูกพี่ลูกน้อง) ของเขา
ฉันเป็นแฟนตัวยงของภาพยนตร์ฟาร์อีสเทิร์นมานานแล้ว แต่มักมีปัญหากับคอเมดี้เอเชีย เมื่อฉันปรบมือให้ Baoqiang Wang ในย่านนักสืบไชน่าทาวน์ด้วยรอยยิ้มที่ไร้สาระและผมงี่เง่าของเขา ฉันคิดว่า ‘กลับมาแล้ว’ บวกว่าฉันอยู่ใน 2 ชั่วโมงของเรื่องไร้สาระที่น่าขันอย่างเลือดตาแทบกระเด็น และครึ่งชั่วโมงแรกทำเพียงเล็กน้อย เปลี่ยนใจ โดยเฉพาะเสียงงี่เง่าของ หวาง เพิ่มความเคือง
แต่แล้วสิ่งที่ไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น: ฉันหัวเราะ และหลังจากนั้นไม่นานฉันก็หัวเราะอีกครั้ง จากนั้น ฉันก็แปลกใจที่พบว่าตัวเองจมอยู่ในแผนการฆาตกรรมลึกลับ และชื่นชมทิศทางที่มั่นใจของ Sicheng Chen (โดยเฉพาะอย่างยิ่งลักษณะภาพที่ Qin Feng ประมวลเบาะแสทางจิตใจ ไปดูกันเลยที่เว็บดูหนังฟร
ซึ่งทำให้ฉันนึกถึง Sherlock Holmes ของ Guy Ritchie) ตัวละครที่งี่เง่าของ Wang เริ่มน่ารำคาญน้อยลงเรื่อยๆ จนถึงจุดที่ฉันตั้งตารอการหาประโยชน์ที่แปลกประหลาดครั้งต่อไปของเขา ในที่สุดนักสืบไชน่าทาวน์ก็เอาชนะฉันได้
การผสมผสานที่เต็มไปด้วยสีสันของความตลกขบขัน การผจญภัย และความน่าดึงดูดใจ ในที่สุดภาพยนตร์เรื่องนี้ให้ความตื่นเต้น หก และใช่ แม้กระทั่งเสียงหัวเราะ และถึงแม้จะยาวไปครึ่งชั่วโมงที่ 136 นาที แต่ความเร็วที่สมเหตุสมผลทำให้มั่นใจได้ว่าเป็นการเดินทางที่สนุกสนาน จนถึงโค้งสุดท้ายและเพลงสนุกและการเต้นรำในช่วงท้ายเครดิต
ฉันคิดว่าหนังเรื่องนี้สนุกมาก
มันมีเรื่องตลกที่ดีมากในนั้น คุณรู้สึกประหม่าเมื่อเห็นคอมเมดี้ในภาษาที่ต่างจากภาษาของคุณเอง และสงสัยว่าคุณจะได้รับมุกตลกหรือไม่ แต่เรื่องตลกนั้นเป็นพื้นฐานของเรื่องตลกที่ทุกคนสามารถหัวเราะได้
แถมมุขตลกอีกหลายเรื่องยังเป็นภาพตบตาที่เป็นสากลอีกด้วย อันที่จริงแล้วหนังทั้งหมดเป็นภาพจำลอง ซึ่งแสดงให้เห็นว่าไชน่าทาวน์ของประเทศไทยเป็นสถานที่ที่มีสีสันมาก
นักแสดงหลักสองคนนี้เป็นทีมที่ยอดเยี่ยมเช่นกัน ภาพยนตร์เรื่องนี้เป็นเรื่องเกี่ยวกับชายหนุ่มที่สอบไม่ติดโรงเรียนตำรวจทั้งๆ ที่มีทักษะในการสังเกตที่ยอดเยี่ยม (เขาเล่นเป็นคนตรงๆ) TY หายจากอาการซึมเศร้า เขาไปเยี่ยมคุณลุงที่อาศัยอยู่ในประเทศไทย (เขาเล่นเป็นลูกครึ่ง) พวกเขาต้องร่วมกันไขคดีฆาตกรรมขณะตามหาทองคำของนักเลง เป็นหนังที่สนุกและน่าติดตามจริงๆ ชื่นชอบการรีวิวของเราสามารถติดตามการรีวิวได้ที่นี้ทีเดียวเว็บรีวิวหนัง