รีวิว Let s Eat รักล้นพุง
เรื่องกินเรื่องใหญ่เห็นด้วยไหมค่ะ ยิ่งเวลาดูซีรีส์เกาหลีที่เนื้อเรื่องเกี่ยวกับอาหารเมื่อไหร่ เมื่อนั้น น้ำลายจะไหลเพราะอยากกินตามบ้าง ไม่ว่าจะเป็น Midnight Diner, Oh My Ghost, Sweet Munchies หรือ Itaewon Class ดูได้ที่ ดูหนัง
แต่ตอนนี้ที่ซีรีส์อาหารที่กำลังมาแรงก็ต้องยกให้ซีรีส์รักล้นพุง Let’s Eat แล้วหละ Let’s Eat เวอร์ชั่นเกาหลีได้รับเสียงตอบรับดีมากมีด้วยกันถึง 3 ซีซั่นทีเดียว True CJ Creations
นำมารีเมค ให้คนไทยได้ดูไปหิวไป กับอาหารไทยอันแสนอร่อย วันนี้ก็เลยจะขอรีวิวเปรียบเทียบ รักล้นพุง Let’s Eat เวอร์ชั่นเกาหลี VS เวอร์ชั่นไทย ว่าเหมือนกันต่างกันอย่างไร ไปติดตามกันเลยค่ะ
Let’s Eat รักล้นพุง (2021) เวอร์ชั่นไทย Let’s Eat 2 วุ่นรัก สาวนักกิน (2015) เวอร์ชั่นเกาหลี เป็นเรื่องราวของหนุ่มนักขายประกัน “ทอย” (เวอร์ชั่นไทย แสดงโดย มาวิน ทวีพล)
“กูแดยอง” (เวอร์ชั่นเกาหลี แสดงโดย ยุนดูจุน) ที่ประสบความสำเร็จในอาชีพ หนีความวุ่นวายในเมืองกลับไปยังบ้านเกิดหัวหิน (เวอร์ชั่นไทย) เซจง (เวอร์ชั่นเกาหลี) และได้ไปเช่าห้องพักอยู่ในอพาร์ตเมนต์ซึ่งเป็นตึกสามชั้นที่มีคนเช่าอยู่เพียง 3 คนเท่านั้นรวมตัวเขาด้วย เรื่องวุ่น ๆ
มันเกิดจากเพื่อนข้างห้อง สาวนักเขียน “เหมียว” (เวอร์ชั่นไทย แสดงโดย สายป่าน อภิญญา) “แบคซูจี” (แสดงโดย ซอฮยอนจิน) ที่เคยเป็นเพื่อนนักเรียนสมัยประถม และครั้งหนึ่งเขาเคยทำให้เธอโกรธมาก
จนไม่อยากญาติดีด้วย แต่เพราะเธอแอบชอบหัวหน้าที่ทำงาน “ปานเทพ” (เวอร์ชั่นไทย แสดงโดย ณัฐ ศักดาทร) “อีซังอู” (เวอร์ชั่นเกาหลี แสดงโดย ควอนยูล) และอยากให้ทอยช่วยทำให้ความรักของเธอสมหวัง ไปดูกันเลยที่เว็บดูหนังฟร
ส่วนทอยก็อยากทำความรู้จักกับเพื่อนร่วมงานของเหมียวเพื่อขายประกัน ทั้งสองจึงมีเรื่องให้ต้องพบเจอกันอยู่บ่อยครั้งผ่านการทานอาหารรสเลิศต่าง ๆ เรื่องราวจะเป็นอย่างไรต่อไปก็ต้องไปติดตามกันเองค่ะ
เนื้อเรื่องโดยรวมมีความคล้ายคลึงกัน และใจความสำคัญที่พระเอกนางเอกทั้งเวอร์ชั่นไทยและเกาหลีต่างชื่นชอบการทานอาหาร แต่ก็มักจะมีวิธีการทานที่แตกต่างกัน จึงมีเรื่องขัดแย้งกันบ้าง ตรงนี้ก็เหมือนกัน แต่ก็มีบ้างที่เนื้อหาจะแตกต่างกันบ้างเล็กน้อย เพราะเป็นซีรีส์เกี่ยวกับอาหาร ดังนั้นเมื่อนำมารีเมคจึงต้องนำมาปรับให้เข้ากับบริบทประเทศไทยที่สุด
อย่างฉากแรกของเวอร์ชั่นเกาหลีนั้นพระเอกนั่งเรือออกไปไดหมึกเพื่อจะได้กินหมึกสด ๆ เวอร์ชั่นไทยพระเอกก็นั่งเรือเหมือนกัน แต่จุดประสงค์เพื่อไปเยี่ยมลูกค้าและขายประกัน และอาหารที่กินนั้นก็เป็นเมนูไทย ๆ เช่น ปลาทูทอดขมิ้น แกงส้มปลาใส่ชะอม เป็นต้น
อีกซีนอาหารที่ต่างกันก็คือ มื้อแรกหลังย้ายเข้าห้องเช่า ในเวอร์ชั่นเกาหลีจะทานเป็นอาหารจีนเพราะคนเกาหลีมีความเชื่อกันว่าวันย้ายบ้านต้องทานอาหารจีนส่วนเวอร์ชั่นไทยเนื่องจากอยู่หัวหิน
ก็เลยทานร้านอาหารที่อยู่ติดชายทะเลก็เหมาะดีนะเมนูก็มีข้าวผัดปู ปลากระพงทอดน้ำปลา หมึกนึ่งมะนาว กุ้งเผา ปูนึ่ง ซู้ดน้ำลายแปบนึง ในเรื่องของอาหารที่ต่างกันอีกก็มี ร้านของแม่พระเอกที่นางเอกเคยไปกินตอนเด็ก เวอร์ชั่นเกาหลีเป็นร้านขายต็อกบกกี แต่เวอร์ชั่นไทยเป็นร้านขายขนมปังสังขยา
หรือจะเป็นค่าจ้างที่นางเอกได้รับจากงานเขียน เวอร์ชั่นเกาหลีเป็นสาหร่ายแผ่น ส่วนเวอร์ชั่นไทยเป็นไข่ แต่ก็มีบ้างที่อาหารจะเหมือนกันเช่นเมนูหอยนางรม เป็นเมนูที่เชื่อกันว่าถ้ากินแล้วจะมีชีวิตชีวา ซึ่งมีทั้งเวอร์ชั่นไทยและเกาหลี
รีวิว Let s Eat รักล้นพุง
ในส่วนของการแสดงต้องบอกว่าแอดแอบเทใจให้ฝั่งเวอร์ชั่นไทยมากกว่านะ อย่างตอนที่เหมียวเยอะกับทอยในตอนที่ทอยย้ายมาอยู่ห้องพักวันแรก ทั้งเรื่องแยกขยะ / จอดรถ / และอาบน้ำฮัมเพลง ชอบตอนที่ทอยบอกว่าผมแค่ฮัมเพลงเองนะ แล้วเหมียวร้องเพลงที่ทอยร้องในห้องน้ำได้ อันนี้แอดว่าขำดีนะ ขำกว่าเวอร์ชั่นเกาหลีอีก คิดเหมือนกันป่าว ไปรับชมที่ ดูหนังฟรี
อันนี้แอดเทใจให้เวอร์ชั่นไทยมากเลย อย่างทุกฉากที่พูดถึงพระเอกที่เป็นคนขายประกัน แล้วภาพออกมาเป็นภาพพระเอกอยู่ในชุดแมลงสาบ ต้องบอกเลยว่าอันนี้คือทุ่มเท ทำให้คนดูเห็นภาพและอินไปด้วย ตรงนี้ในเวอร์ชั่นเกาหลีไม่มี
อีกอันที่ชอบเวอร์ชั่นไทยมากกว่า จะเป็นซีนย้อนภาพไปตอนที่นางเอกเคยอ้วนมาก่อน ซึ่งในเวอร์ชั่นเกาหลีจะเป็นการใช้นักแสดงที่มีน้ำหนักเกินแสดง แต่เวอร์ชั่นไทยเป็นสายป่านเองที่แต่งเอฟเฟกต์เป็นคนอ้วน ซึ่งดูแล้วเหมือนจริง
ในส่วนของอพาร์ตเมนต์ที่พระเอกเช่าอยู่ เวอร์ชั่นไทยจะมีสระว่ายน้ำร้าง ที่ไม่ได้ใช้งานแล้วเป็นสถานที่ออกกำลังกายของนางเอก ทั้งวิ่ง ทั้งกระโดดเชือก ส่วนเวอร์ชั่นเกาหลีไม่มีสระว่ายน้ำ นางเอกก็กระโดดเชือกหน้าหอพัก
และก็ไปวิ่งที่สนามกีฬาใกล้ ๆ อพาร์ตเมนต์ของเวอร์ชั่นเกาหลีประตูล็อกจะเป็นประตูกดรหัสล็อกแน่นหนาดูทันสมัย ของไทยก็จะเป็นแม่กุญแจธรรมดา แล้วตอนที่นางเอกลืมกุญแจเข้าห้องก็มาปีนระเบียงจากห้องข้าง ๆ ได้ ซึ่งก็เป็นบริบทไทยมาก ๆ นอกจากนี้ในอพาร์ตเมนต์ยัง มีผ้าผูกที่ต้นไม้ ยันต์กันผี อาหารไหว้เจ้า ซึ่งเป็นอะไรที่ค่อนข้างไทยมาก ดูแล้วเชื่อมโยงได้
เวอร์ชั่นไทยกับเวอร์ชั่นเกาหลี ในบทของนักแสดงสมทบมีที่แตกต่างเห็นได้ชัดเลยก็คือเพื่อนพระเอก ในเวอร์ชั่นเกาหลีเพื่อนพระเอก แทกซู (แสดงโดย คิมฮีวอน) เคยเป็นตำรวจสืบสวนมากก่อนตอนนี้ทำงานราชการ แต่ของเวอร์ชั่นไทย จะเป็นหลานชายพระเอก ธงชัย (แสดงโดย จาตุรงค์ มกจ๊ก) ซึ่งทำอาชีพขายประกันเหมือนพระเอก
นักแสดงสมทบอีกคนที่เวอร์ชั่นไทยแตกต่างจากเวอร์ชั่นเกาหลี ก็จะเป็นบทคุณยาย เวอร์ชั่นเกาหลี เป็นคุณยายที่กำลังเรียนคอมพิวเตอร์และชอบเล่นไพ่ส่วนเวอร์ชั่นไทยเป็นอาม่า (แสดงโดย พิศมัย วิไลศักดิ์) อาม่าวัยรุ่นมากชอบเล่นเกมส์ ได้รายได้จากการรับเล่นเกมส์และขายไอเท็ม ทันยุคทันสมัยมาก
ความรู้สึกหลังดู
ลาจอในตอนจบ เป็นภาพความสุขความทรงจำของนักแสดงทุกท่าน ด้วยการมารวมตัวกันทานอาหารที่ดาดฟ้าของ ผาสุขวิลล่า หลังจากที่ได้ทำบุญร่วมกันแล้วในช่วงเช้า ซึ่งนอกจากความรักของทอยและเหมียว ไปรับชมเลยที่ ดูหนังออนไลน์
จะสมหวังแล้ว คู่ของ ธงชัย และ เอมอร ก็ยังสานสัมพันธ์ที่ดีต่อกันอีกด้วย บรรยากาศ การทานอาหารจึงเต็มไปด้วยความสุข มีทั้งปิ้งย่าง อาหารทะเล ทานกันไป พูดคุยกันไป เรียกว่าทั้งในจอและนอกจอ บรรยากาศความสนุก ความผูกพันนั้นเหนียวแน่นและอบอุ่นเหมือนเดิม เหลือไว้ซึ่งมิตรภาพ และความสนุกของละครที่มีให้แฟน ๆ ได้ชมกัน
เป็นซีรีส์ที่เข้าถึงคนทุกเพศทุกวัย จริง ๆ อาม่าพาทอยไปขายประกันให้กับเพื่อน ๆ ที่เต้นซุมบ้า ส่วนเวอร์ชั่นเกาหลีเพื่อน ๆ คุณยายเต้นลีลาศ น้องหมาจรจัดในเวอร์ชั่นไทยเป็นพันธ์ุตัวใหญ่ ส่วนเวอร์ชั่นเกาหลีเป็นพันธ์ุตัวเล็ก สั่งนั่ง นอน ขอมือ กลิ้ง เดินหน้า ถอยหลัง ได้หมดน่ารักมาก
ในเวอร์ชั่นไทยผ่านมาสองตอน ก็มีบทคนร้ายพอประมาณ ก็วนเวียนป่วนเปี้ยนในหอพักใกล้ห้องนางเอก แต่ในเวอร์ชั่นเกาหลีสองตอนแรกไม่ค่อยพูดถึงคนร้ายเท่าไหร่ ก็ต้องมาติดตามตอนต่อ ๆ ไปว่าจะเป็นอย่างไร
โดยรวมหลังจากที่ได้รับชมเวอร์ชั่นไทยมาสองตอนแล้ว ต้องบอกเลยว่าทำออกมาได้ดีไม่แพ้เวอร์ชั่นเกาหลี ซีรีส์แนวรักโรแมนติก คอมมาดี้ ที่ผสมผสานรวมจานอาหารอร่อยเข้าไปในทุกตอน ถ่ายภาพอาหารออกมาสวยมาก
นักแสดงแต่ละคนกินกันน่ากินสุด ๆ เล่นเอาดูไปหิวไป อาหารไทยน่าทานทุกจาน ดูแล้วรักอาหารไทย เนื้อเรื่องสนุกน่าติดตาม อยากดูตอนต่อ ๆ ไป
เราก็ดูอยู่ค่ะ เคยตั้งกระทู้ถึงด้วยแต่คงไม่ค่อย มีคนดูเท่าไรเลยไม่มีคนมาแสดงคห.เท่าไร ซีรีส์ก็สนุกเรื่อยๆ ของมัน ดูสดบ้างย้อนหลังบ้าง บางตอนดูไปหิวไปก็มีค่ะ โดยเฉพาะตอนที่มีไปกิน อาหาร เพลินและหิวค่ะ